Mohanlal

ഒരു ഇന്ത്യൻ നടൻ, നിർമ്മാതാവ്, പിന്നണി ഗായകൻ, വിതരണക്കാരൻ, മനുഷ്യസ്‌നേഹി എന്നിങ്ങനെ നിരവധി മേഖലകളിൽ പ്രശസ്‌തനാണ് മോഹൻലാൽ എന്ന പേരിൽ അറിയപ്പെടുന്ന മോഹൻലാൽ വിശ്വനാഥൻ (ജനനം: 21 മെയ് 1960), പ്രധാനമായും മലയാള സിനിമയിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്നു. ഏറ്റവും പ്രശംസിക്കപ്പെട്ട ഇന്ത്യൻ നടന്മാരിൽ ഒരാളായ മോഹൻലാൽ നാല് പതിറ്റാണ്ടിലേറെ നീണ്ട കരിയർ നേടിയിട്ടുണ്ട്, ഈ കാലയളവിൽ 340 ലധികം സിനിമകളിൽ അഭിനയിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇന്ത്യൻ സിനിമാ ചരിത്രത്തിലെ ഏറ്റവും മികച്ച നടന്മാരിൽ ഒരാളായി അദ്ദേഹം കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. മലയാളത്തിന് പുറമേ മറ്റ് ഇന്ത്യൻ ഭാഷാ ചിത്രങ്ങളിലും അദ്ദേഹം അഭിനയിച്ചിട്ടുണ്ട്. അഞ്ച് ദേശീയ ചലച്ചിത്ര അവാർഡുകൾ – രണ്ട് മികച്ച നടൻ, ഒരു പ്രത്യേക ജൂറി പരാമർശം, അഭിനയത്തിന് ഒരു പ്രത്യേക ജൂറി അവാർഡ്, മികച്ച ഫീച്ചർ ഫിലിമിനുള്ള അവാർഡ് (നിർമ്മാതാവ് എന്ന നിലയിൽ), ഒമ്പത് കേരള സ്റ്റേറ്റ് ഫിലിം അവാർഡുകൾ, ഫിലിംഫെയർ അവാർഡുകൾ സൗത്ത് എന്നിവയും മറ്റ് നിരവധി അംഗീകാരങ്ങളും മോഹൻലാൽ നേടിയിട്ടുണ്ട്. . ഇന്ത്യൻ സിനിമയ്ക്ക് നൽകിയ സംഭാവനകളെ മാനിച്ച് 2001 ൽ പദ്മശ്രീ, 2019 ൽ പദ്മ ഭൂഷൺ, ഇന്ത്യയിലെ നാലാമത്തെയും മൂന്നാമത്തെയും ഉയർന്ന സിവിലിയൻ ബഹുമതികൾ, 2009 ൽ ടെറിട്ടോറിയൽ ആർമിയിൽ ലെഫ്റ്റനന്റ് കേണലിന്റെ ഓണററി പദവി ലഭിച്ച ആദ്യത്തെ നടനായി. 2010 ൽ ശ്രീ ശങ്കരാചാര്യ സർവകലാശാലയിൽ നിന്നും , 2018 ൽ കാലിക്കട്ട് സർവകലാശാലയിൽ നിന്നും ഓണററി ഡോക്ടറേറ്റുകൾ നേടി.

1978 ൽ 18-ാം വയസ്സിൽ തിരനോട്ടം എന്ന മലയാള ചിത്രത്തിലൂടെയാണ് മോഹൻലാൽ അഭിനയരംഗത്തെത്തിയതെങ്കിലും സെൻസർഷിപ്പ് പ്രശ്‌നങ്ങൾ കാരണം ചിത്രം 25 വർഷത്തേക്ക് റിലീസ് ചെയ്യാൻ വൈകി. 1980-ൽ പുറത്തിറങ്ങിയ റൊമാൻസ് ചിത്രമായ മഞ്ഞിൽൽ വിരിഞ്ഞ പൂക്കലിലാണ് വില്ലനായി അഭിനയിച്ചത്. വില്ലൻ വേഷങ്ങൾ തുടർന്ന അദ്ദേഹം തുടർന്നുള്ള വർഷങ്ങളിൽ സെക്കൻഡറി ലീഡ് റോളുകളിലേക്ക് ഉയർന്നു. 1980 കളുടെ പകുതിയോടെ, മുൻ‌നിര നടനായി അദ്ദേഹം സ്വയം സ്ഥാപിക്കുകയും 1986 ൽ വിജയകരമായ നിരവധി ചിത്രങ്ങളിൽ അഭിനയിച്ചതിന് ശേഷം താരമാക്കുകയും ചെയ്തു; ആ വർഷം പുറത്തിറങ്ങിയ രാജവിന്റെ മകൻ എന്ന ക്രൈം സിനിമ അദ്ദേഹത്തിന്റെ താരനിര ഉയർത്തി. മലയാള സിനിമകളിൽ അഭിനയിക്കാൻ മോഹൻലാൽ ഇഷ്ടപ്പെടുന്നുണ്ടെങ്കിലും ചില ഹിന്ദി, തമിഴ്, തെലുങ്ക്, കന്നഡ ചിത്രങ്ങളിലും അഭിനയിച്ചിട്ടുണ്ട്. തമിഴ് രാഷ്ട്രീയ നാടകം ഇരുവർ (1997), ഹിന്ദി ക്രൈം നാടക കമ്പനി (2002), തെലുങ്ക് ചലച്ചിത്രമായ ജനത ഗാരേജ് (2016) എന്നിവയാണ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഏറ്റവും അറിയപ്പെടുന്ന മലയാളേതര സിനിമകൾ.
ജീവകാരുണ്യ പ്രവർത്തനങ്ങൾക്ക് പേരുകേട്ട മോഹൻലാൽ ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവർത്തിക്കുന്ന ഒരു ചാരിറ്റബിൾ സംഘടനയായ വിശ്വശാന്തി ഫൗണ്ടേഷൻ സ്ഥാപിച്ചു.

അഭിനയ ജീവിതം

1978 ൽ തിരനോട്ടം എന്ന ചിത്രത്തിലൂടെയാണ് മോഹൻലാൽ അഭിനയരംഗത്തേക്ക് പ്രവേശിച്ചത്. മോഹൻലാലും കൂട്ടുകാരായ മണിയൻപില്ല രാജു, സുരേഷ് കുമാർ, ഉണ്ണി, പ്രിയദർശൻ, രവി കുമാർ തുടങ്ങിയവർ ചേർന്ന് നിർമിച്ച തിരനോട്ടത്തിൽ മാനസിക വൈകല്യമുള്ള ദാസനായ കുട്ടപ്പൻ എന്ന കഥാപാത്രത്തെയാണ് മോഹൻലാൽ അവതരിപ്പിച്ചത്. സെൻസർഷിപ്പിലെ ചില പ്രശ്‌നങ്ങൾ കാരണം ചിത്രം റിലീസ് ചെയ്യാൻ 25 വർഷമെടുത്തു.

1980 ൽ മോഹൻലാൽ നായകനായി മഞ്ഞിൽൽ വിരിഞ്ഞ പൂക്കൽ എന്ന ചിത്രത്തിലെ പ്രധാന കഥാപാത്രത്തെ അവതരിപ്പിച്ച ഈ ചിത്രം വലിയ വിജയമായി. നവോദയ സ്റ്റുഡിയോ പുറത്തിറക്കിയ പരസ്യത്തിന് മറുപടിയായാണ് മോഹൻലാലിന്റെ സുഹൃത്തുക്കൾ അദ്ദേഹത്തിന്റെ അപേക്ഷ അയച്ചത്. പ്രൊഫഷണൽ ഡയറക്ടർമാരെ ഉൾപ്പെടുത്തി ഒരു പാനലിനു മുന്നിൽ അദ്ദേഹം ഓഡിഷൻ നടത്തി. അദ്ദേഹത്തിന്റെ രൂപഭാവത്തിൽ അതൃപ്തിയുള്ള രണ്ടുപേർ അദ്ദേഹത്തിന് മോശം മാർക്ക് നൽകി, പക്ഷേ ഫാസിലും ജിജോ അപ്പച്ചനും 100 ൽ 90 ഉം 95 ഉം മാർക്ക് നൽകി.

1983 ആയപ്പോഴേക്കും 25 ലധികം ചലച്ചിത്രങ്ങളിൽ അഭിനയിച്ചു. അവയിൽ മിക്കതും നെഗറ്റീവ് (വില്ലൻ) വേഷങ്ങളിൽ ആയിരുന്നു.. എന്റെ മോഹങ്ങൾ പൂവണിഞ്ഞു,ഇനിയെങ്കിലും,വിസ,ആട്ടക്കലാശം,കളിയിൽ അല്പം കാര്യം,എന്റെ മാമാട്ടിക്കുട്ടിയമ്മക്ക്,എങ്ങനെ നീ മറക്കും,ഉണരൂ,ശ്രീകൃഷ്ണ പരുന്ത് തുടങ്ങിയ ചിത്രങ്ങൾ അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രതിച്ഛായ മാറ്റി. 1984 ൽ പ്രിയദർശൻ സംവിധാനം ചെയ്ത പൂച്ചക്കൊരു മുക്കുത്തി എന്ന ഹാസ്യചിത്രത്തിൽ മോഹൻലാൽ ആദ്യമായി ഹാസ്യനടനായി അഭിനയിച്ചു. 2016 വരെ 44 സിനിമകളിൽ ഒരുമിച്ച് പ്രവർത്തിച്ച മോഹൻലാൽ-പ്രിയദർശൻ ജോഡിയുടെ തുടക്കവുംകൂടിയായിരുന്നു അത്.

1985-ൽ ഒന്നാനം കുന്നിൽ ഒരടി കുന്നിൽ എന്ന ചിത്രത്തിനായി അദ്ദേഹം ഒരു ഗാനം റെക്കോർഡുചെയ്‌തു. ഉയരങ്ങളിൽ, നോക്കെത്താ ദൂരത്തു കണ്ണും നട്ടു, ബോയിംഗ് ബോയിംഗ്, അരം + അരം = കിന്നരം എന്നിവയാണ് ഈ കാലഘട്ടത്തിലെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ മറ്റു ചിത്രങ്ങൾ

Related posts