History of Malayalam Cinema

1928 ൽ പുറത്തിറങ്ങിയ വിഗതകുമാരൻ എന്ന നിശബ്ദ സിനിമയിൽ നിന്നാണ് മലയാള സിനിമയുടെ ചരിത്രം ആരംഭിക്കുന്നത്.

ചലച്ചിത്രത്തിലെ പ്രധാന കഥാപാത്രമായിഅഭിനയിച്ച ജെ.സി.ഡാനിയൽ തന്നെയാണ് ചിത്രത്തിന്റെ നിർമാണം, സംവിധാനം, എഴുത്ത്, ഫോട്ടോ, എഡിറ്റ്, എല്ലാത്തിനും പിന്നിൽ. 1926 ൽ ജെ. സി. ഡാനിയേൽ കേരളത്തിൽ ആദ്യത്തെ ചലച്ചിത്ര സ്റ്റുഡിയോ, തിരുവിതാംകൂർ നാഷണൽ പിക്ചേഴ്സ് ആരംഭിച്ചു. പി. കെ. റോസി ചിത്രത്തിലെ നായികയായി അഭിനയിച്ചു. മലയാള സിനിമയിലെ ആദ്യ നായികയായി അവർ കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. 1928 നവംബർ 7 ന് തിരുവനന്തപുരത്തെ ക്യാപിറ്റൽ തിയേറ്ററിൽ വിഗതകുമാരൻ പ്രദർശിപ്പിച്ചിരുന്നു. എന്നാൽ കേരളത്തിലെ ചില യാഥാസ്ഥിതിക ഗ്രൂപ്പുകളുടെ എതിർപ്പ് നേരിട്ടതിനാൽ ചിത്രം പരാജയപ്പെട്ടു. അക്കാലത്ത് കേരളത്തിൽ വേശ്യാവൃത്തിക്ക് തുല്യമായ ഒരു പ്രവൃത്തിയായി കണക്കാക്കപ്പെട്ടിരുന്ന സ്ത്രീകളുടെ സാന്നിധ്യമാണ് അവരുടെ എതിർപ്പിനുള്ള കാരണം. വലിയ സാമ്പത്തിക നഷ്ടമുണ്ടായ ഡാനിയേൽ , അദ്ദേഹത്തിന്റെ സിനിമാ ജീവിതം അവസാനിച്ചു

മുപ്പതുകൾ
വി.വി.റാവു സംവിധാനം ചെയ്ത് 1933 ൽ പുറത്തിറങ്ങിയ മാർത്തണ്ട വർമ്മ രണ്ടാമത്തെ ചിത്രമായിരുന്നു. സി.വി.രാമൻ പിള്ളയുടെ പേരിന്റെ ഒരു നോവലിനെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയാണ് ഈ നിശബ്ദ സിനിമ നിർമ്മിച്ചത്. മാർത്തണ്ട വർമ്മയ്ക്ക് ജയ്ദേവ്, എ.വി.പി. മേനോൻ, ദേവിക, പത്മിനി എന്നിവർ പേരുണ്ട്. എന്നാൽ ചിത്രത്തിന്റെ നിർമ്മാതാവ് സുന്ദർ രാജ് പുസ്തകത്തിന്റെ ചലച്ചിത്രാവകാശം നേടുന്നതിൽ പരാജയപ്പെടുകയും സിനിമ പ്രദർശനങ്ങളിൽ നിന്ന് പിൻവലിക്കുകയും ചെയ്തു.

മലയാളത്തിലെ ആദ്യത്തെ ടോക്കി 1938 ൽ പുറത്തിറങ്ങിയ ബാലൻ ആയിരുന്നു. സേലം മോഡേൺ തിയേറ്ററുകളിലെ ടി.ആർ.സുന്ദരം ആണ് ബാലൻ നിർമ്മിച്ചത്. സംവിധാനം ചെയ്തത് എസ്.നോട്ടാനി. 23 ഗാനങ്ങളുള്ള ഈ ചിത്രത്തിൽ കെ.കെ.അരൂർ, അല്ലെപ്പി വിൻസെന്റ്, കെ.ഗോപിനാഥ്, എ.ബി.പിയസ്, സി.ഒ.എൻ.നമ്പിയാർ, എം.കെ.കമലം, കെ.എൻ.ലക്ഷ്മി തുടങ്ങിയ കലാകാരന്മാർ പങ്കെടുത്തു. മുത്തുകുളം രാഘവൻ പിള്ളയുടെ തിരക്കഥ ബാലൻ, രണ്ടാനമ്മയുടെ പീഡനത്തിനിരയായ അനാഥരായ രണ്ട് കുട്ടികളുടെ കഥ പറഞ്ഞു. ബാലനെ തുടർന്ന് ജ്ഞാനമ്പിക (1940), എസ്.നോട്ടാനി സംവിധാനം ചെയ്തതും കെ.സുബ്രഹ്മണ്യം സംവിധാനം ചെയ്ത പ്രഹ്ലാദ (1941).

നാൽപതുകൾ

1947 വരെ തമിഴ് നിർമ്മാതാക്കൾ മാത്രമായി മലയാള സിനിമകൾ നിർമ്മിച്ചിരുന്നു. 1948 ൽ പി.ജെ.ചെരിയൻ നിർമ്മല നിർമ്മിച്ചപ്പോൾ ഈ പ്രവണത മാറി. കേരളത്തിൽ ആദ്യമായി നിർമ്മിച്ച ചലച്ചിത്രമാണ് വെല്ലിനാക്ഷത്രം (1949), അല്ലെപ്പിയിലെ ഉദയ സ്റ്റുഡിയോയിൽ ഇത് രൂപപ്പെട്ടു. 1947 ൽ എം. കുഞ്ചാക്കോയും കെ.വി.കോശിയും ചേർന്നാണ് ഉദയ സ്റ്റുഡിയോ സ്ഥാപിച്ചത്. നല്ലത്തങ്ക, ജീവിതാനക തുടങ്ങിയ ബോക്സ് ഓഫീസ് വിജയങ്ങൾ ഇരുവരും നിർമ്മിച്ചു. മലയാള സിനിമയുടെ ചരിത്രത്തിലെ ആദ്യത്തെ സൂപ്പർഹിറ്റായി ജീവിതനൗക കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. അതിന്റെ നായകൻ തിക്കുരിസി സുകുമാരൻ നായർ മലയാള സിനിമയിലെ ആദ്യത്തെ സൂപ്പർസ്റ്റാറായി പരക്കെ അംഗീകരിക്കപ്പെടുന്നു.

അമ്പതുകൾ

നീലകുയിൽ ഇപ്പോഴും
1951 ൽ പി.സുബ്രഹ്മണ്യം തിരുവനന്തപുരത്ത് മെറിലാൻഡ് സ്റ്റുഡിയോ സ്ഥാപിച്ചു. 1952 ൽ അത്‌സഖിയിലൂടെ നടൻ സത്യനെ മെറിലാൻഡ് മലയാള സിനിമയിലേക്ക് പരിചയപ്പെടുത്തി. 1954 ൽ നീലകുയിൽ രാഷ്ട്രപതിയുടെ വെള്ളി മെഡൽ നേടിയപ്പോൾ മലയാള സിനിമയ്ക്ക് ദേശീയ ആകർഷണം ലഭിച്ചു. യുറൂബ് തിരക്കഥയെഴുതിയ പി. ഭാസ്‌കരൻ-രാമു കരിയറ്റ് ഇരുവരും സത്യൻ നായകനായി സംവിധാനം ചെയ്തു.

ഇറ്റാലിയൻ നിയോറിയലിസത്തിന്റെ ഘടകങ്ങളുള്ള അമ്പതുകളിലെ മറ്റൊരു ശ്രദ്ധേയമായ ചിത്രമായിരുന്നു ന്യൂസ് പേപ്പർ ബോയ് (1955) (ഇത് ഒരു പ്രിന്റിംഗ് പ്രസ് ജീവനക്കാരന്റെ ദാരിദ്ര്യബാധിത കുടുംബത്തിന്റെ കഥയാണ് പറഞ്ഞത്). പി. രാംദാസ് സംവിധാനം ചെയ്ത ന്യൂസ് പേപ്പർ ബോയ് ഒരു കൂട്ടം അമേച്വർ കോളേജ് ചലച്ചിത്ര പ്രവർത്തകരുടെ സൃഷ്ടിയായിരുന്നു. നവലോകം, അച്ചൻ, സ്നേഹ സീമ, ഹരിചന്ദ്ര, രരിചൻ എന്ന പൗരൻ, രണ്ഡിദംഗാജി, പതത പെയിൻകിലി എന്നിവയാണ് അമ്പതുകളിലെ ശ്രദ്ധേയമായ മറ്റ് ചിത്രങ്ങൾ.

തിക്കുറിസി സുകുമാരൻ നായർ, സത്യൻ, പ്രേം നസീർ, എസ്.പി.പിള്ള, കൊട്ടാരക്കര ശ്രീധരൻ നായർ എന്നിവരാണ് അമ്പതുകളിലെ പ്രധാന അഭിനേതാക്കൾ. സത്യനും പ്രേം നസീറും മലയാള സിനിമയിലെ സൂപ്പർതാരങ്ങളായി. കുമാരി, ബി.എസ്.സരോജ, കുമാരി തങ്കം, പത്മിനി, പ്രേമ എന്നിവരായിരുന്നു മുൻനിര നടിമാർ.

അറുപതുകൾ

അറുപതുകളിലെ മലയാളം ചലച്ചിത്രങ്ങൾ കൂടുതലും തകാഷി, കേശദേവ്, പരപ്പുരത്ത്, ബഷീർ, എം.ടി.വാസുദേവൻ നായർ, തോപ്പിൾ ഭാസി തുടങ്ങിയവരുടെ നോവലുകളും ചെറുകഥകളും അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളവയായിരുന്നു. 1961 ൽ ​​പുറത്തിറങ്ങിയ കണ്ടം ബച്ച കോട്ടിനൊപ്പം അറുപതുകളിൽ കളർ ചിത്രങ്ങളുടെ യുഗം ആരംഭിച്ചു.

മലയാള സിനിമയുടെ ചരിത്രത്തിലെ ഒരു സുപ്രധാന ചിത്രമായിരുന്നു ചെമ്മീൻ, 1965 ൽ മികച്ച ചിത്രത്തിനുള്ള രാഷ്ട്രപതിയുടെ സ്വർണ്ണ മെഡൽ നേടി. ചെമ്മീൻ സംവിധാനം ചെയ്തത് രാമു കരിയറ്റ്, തകാഷിയുടെ അതേ തലക്കെട്ടിലുള്ള ഒരു നോവലിനെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതാണ്. ഈ ദശകത്തിലെ ജനപ്രിയ ചിത്രങ്ങളിൽ ഉണ്ണിയാർച്ച, മുഡിയനയ പുത്രൻ, വേലു തമ്പി ദളവ, പാലട്ടു കോമൻ, നിനമനിഞ്ച കൽപദുകൽ, ഭാർഗവി നിലയം, മുറപ്പെന്നു, കാവ്യമേല, ഒഡയിൽ നിനു, അൻ‌വെഷിച്ചു കാണ്ഡേത്തിംവ, രാമു കരിയാട്ടു, പി.ഭാസ്‌കരൻ, കെ.എസ്. സേതുമാധവൻ, ശശികുമാർ എന്നിവരാണ് ഈ ദശകത്തിലെ ജനപ്രിയ സംവിധായകർ. അറുപതുകളിൽ നടൻ മധു ചലച്ചിത്ര ലോകത്ത് പ്രവേശിച്ച് സൂപ്പർതാരമായി മാറിയപ്പോൾ നടി ശരദ മികച്ച നടിക്കുള്ള ദേശീയ ചലച്ചിത്ര അവാർഡ് നേടി.

എഴുപതുകൾ
എഴുപതുകൾ മലയാള സിനിമയിൽ പുതിയ തരംഗ പ്രവണതയുടെ ആവിർഭാവത്തിന് സാക്ഷ്യം വഹിച്ചു. മലയാള സിനിമയുടെ ചരിത്രത്തിലെ മികച്ച ചില ചിത്രങ്ങൾ എഴുപതുകളിൽ പുറത്തിറങ്ങി. പി.എൻ.മെനോണിന്റെ ഒലവം തീരവം (1970) നായകനായി മധുവിനൊപ്പം ഒരു സിനിമാ സൃഷ്ടിയുടെ അവിസ്മരണീയ ഭാഗമായിരുന്നു. 1972 ൽ അദൂർ ഗോപാലകൃഷ്ണന്റെ സ്വയംവരവും 1973 ൽ എം.ടി.വാസുദേവൻ നായരുടെ നിർമ്മല്യവും മികച്ച ചിത്രത്തിനുള്ള ദേശീയ ചലച്ചിത്ര അവാർഡ് നേടി. നിർമ്മല്യം എന്ന ചിത്രത്തിലെ അഭിനയത്തിന് മികച്ച നടനുള്ള ദേശീയ ചലച്ചിത്ര പുരസ്കാരം നേടിയ ആദ്യത്തെ ദക്ഷിണേന്ത്യക്കാരനായി പി.ജെ.ആന്റണി, മികച്ച നടിക്കുള്ള ദേശീയ ചലച്ചിത്ര അവാർഡ് (രണ്ടാം തവണ) സ്വയംവരാമിനുള്ളത്.

ജി. അരവിന്ദന്റെ ഉത്തരായണം (1974), കാഞ്ചന സീത (1977), തമ്പു (1978), കുമ്മട്ടി (1979), എസ്തപ്പൻ (1979), ജോൺ അബ്രഹാമിന്റെ വിദ്യാർത്തികേൽ ഇഥൈൽ ഇഥൈൽ (1972) ചെറിയചാന്തേ ക്രുരകൃത്രിംഗൽ (1979), കെ.ജി.ജോർജിന്റെ സ്വപ്‌നദാനം (1975), കെ.പി. ), ജി‌എസ്‌പാനിക്കറുടെ ഇകാകിനി (1978), സി. രാധാകൃഷ്ണന്റെ അഗ്നി (1978). അരവിന്ദന്റെ കാഞ്ചന സീതയും തമ്പും യഥാക്രമം 1978 ലും 1979 ലും മികച്ച ചലച്ചിത്രത്തിനുള്ള ദേശീയ ചലച്ചിത്ര അവാർഡ് കരസ്ഥമാക്കി. 1978 ൽ മികച്ച നടനുള്ള ദേശീയ ചലച്ചിത്ര അവാർഡായ ഗോപിയെ കോഡിയേട്ടം കരസ്ഥമാക്കി. പതിറ്റാണ്ടിന്റെ.

എഴുപതുകളിലെ പ്രമുഖ നായകന്മാരായ പ്രേം നസീർ, മധു, സോമൻ, സുകുമാരൻ, ജയൻ എന്നിവരാണ് ഈ കാലയളവിൽ സൂപ്പർ സ്റ്റാർഡം നേടിയത്. ശരദ, ഷീല, ജയ ഭാരതി, ശ്രീ വിദ്യ, വിജയശ്രീ, റാണി ചന്ദ്ര എന്നിവരായിരുന്നു നായികമാർ. അദൂർ ഭാസി, ബഹാദൂർ, ശങ്കരടി, കെ.പി. ഉമ്മർ, ജോസ് പ്രകാശ് എന്നിവരാണ് ഈ ദശകത്തിലെ സഹനടന്മാർ. നസീറും ഷീലയും ഏറ്റവും ജനപ്രീതിയുള്ള ജോഡിയായിരുന്നു. 107 ചിത്രങ്ങൾ നായകനും നായികയും ഒരുമിച്ച് ലോക റെക്കോർഡാണ്

എൺപതുകൾ


എൺപതുകളിൽ മലയാള സിനിമയിൽ ദേശീയ, അന്തർദേശീയ അംഗീകാരങ്ങൾ നേടി. എൺപതുകളിലെ ഈ ചിത്രത്തിലെ ശ്രദ്ധേയമായ ചിത്രങ്ങൾ അദൂറിന്റെ എലിപ്പത്തയം (1981), മുഖാമുഖം (1983), അനന്താരം (1987), മതിലുകൽ (1989), അരവിന്ദന്റെ പോക്കുവേയിൽ (1981), ചിദംബരം (1985), ഒറിദത്തു (1986), സേതുമാധവന്റെ ), ജോൺ അബ്രഹാമിന്റെ അമ്മ ആര്യൻ (1986), ഷാജി എൻ കരുണിന്റെ പിരവി (1988). ലെനിൻ രാജേന്ദ്രൻ, ടി.വി.ചന്ദ്രൻ എന്നിവരും എൺപതുകളിൽ ചില ഗുണനിലവാരമുള്ള കൃതികളുമായി രംഗത്തെത്തി. 1982 ൽ ഏറ്റവും മികച്ചതും ഭാവനാത്മകവുമായ ചിത്രത്തിനുള്ള ബ്രിട്ടീഷ് ഫിലിം ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് അവാർഡ് എലിപ്പത്തയം നേടി. 1985 ൽ ചിദംബരം മികച്ച ചലച്ചിത്രത്തിനുള്ള ദേശീയ ചലച്ചിത്ര അവാർഡും ബാലൻ കെ നായർ 1981 ൽ മികച്ച നടനുള്ള ദേശീയ ചലച്ചിത്ര അവാർഡും നേടി. . 1989 ൽ മികച്ച ചലച്ചിത്രത്തിനുള്ള മികച്ച ചലച്ചിത്ര അവാർഡും മികച്ച സംവിധായകനും മികച്ച നടനുമായ (പ്രേംജി) പുതിയ അന്താരാഷ്ട്ര വേദിയിലെ മറ്റൊരു ലാൻഡ് മാർക്ക് ചിത്രമായിരുന്നു പിറവി..

എൺപതുകളിൽ "മിഡിൽ-സ്ട്രീം-സിനിമ" എന്നറിയപ്പെടുന്ന മറ്റൊരു ചലച്ചിത്രം നന്നായി സ്ഥാപിക്കപ്പെട്ടു. സമാന്തര സിനിമയുടെ ഗൗരവത്തെക്കുറിച്ചും മുഖ്യധാരാ സിനിമയുടെ ജനപ്രീതിയെക്കുറിച്ചും തടസ്സമില്ലാതെ സംയോജിപ്പിച്ചതിനാലാണ് ഈ സിനിമയെ അഭിനന്ദിച്ചത്. കെ.ജി.ജോർജ്, ഭരതൻ, പദ്മരാജൻ എന്നിവരാണ് ഈ ചിത്രത്തിന്റെ ചിത്രങ്ങൾ കൂടുതലും സംവിധാനം ചെയ്തത്. കെ.ജി.ജോർജ് വാണിജ്യപരമായി വിജയിച്ച സിനിമകൾ അവരുടെ കലാപരമായ ഗുണങ്ങളാൽ പ്രശംസിക്കപ്പെട്ടു. എൺപതുകളിലെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ ചില സിനിമകളിൽ കോലങ്കൽ (1981), യവനിക (1982), ലെഖായൂഡ് മർനം: ഒരു ഫ്ലാഷ്ബാക്ക് (1983), ആദാമിന്റേ വരിയെല്ലു (1983), പഞ്ചവാടി പാലം (1984), ഇറക്കൽ (1986), മാറ്റോറൽ (1988) എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്നു. പ്രകൃതിയെയും സ്ത്രീ ശരീരത്തെയും സൗന്ദര്യാത്മകമായി വിലമതിക്കുന്നതിലൂടെ ഭരതന്റെ സിനിമകൾ പ്രശസ്തമായിരുന്നു. അശ്ലീലതയിലേക്ക് വീഴാതെ ലൈംഗികതയെ അദ്ദേഹം പരിഗണിച്ചു. എൺപതുകളിൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രശംസ പിടിച്ചുപറ്റിയ സിനിമകൾ ചാമരം (1980), മർമരം (1982), പലങ്കൽ (1982), കട്ടത്തേ കിലികുഡു (1983), കാത്തോഡു കാതോറം (1985), ചിലമ്പു (1986), ഒരു മിനാമിനുംഗിന്റേ നറുൻഗുവെട്ടം (1987), വൈശാലി (1988) ). തിരക്കഥാകൃത്ത് എന്ന നിലയിൽ പട്മരാജൻ മലയാള സിനിമാ ലോകത്തേക്ക് പ്രവേശിക്കുകയും പിന്നീട് സ്വന്തം തിരക്കഥയെ അടിസ്ഥാനമാക്കി സംവിധാനം ചെയ്യുകയും ചെയ്തു. എൺപതുകളിലെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രശംസ പിടിച്ചുപറ്റിയ കൃതികളിൽ ഒറിഡത്തോരു ഫയാൽവാൻ (1981), നവംറിന്റേ നഷ്ടം (1982), കൂഡെവിഡ് (1983), നാംമുക്കു പാർക്കാൻ മുന്തിരി തോപ്പുകൽ (1986), തൂവനാഥുമ്പിക്കൽ (1987), അപരൻ (1988), മൂന്നാംപാക്കം (1988) എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്നു.

 
എൺപതുകളിലെ വാണിജ്യ സിനിമകളിൽ ആക്ഷൻ, ക്രിയേറ്റീവ് കോമഡി എന്നിവ ഉൾക്കൊള്ളുന്ന സാമൂഹിക, രാഷ്ട്രീയ, സാംസ്കാരിക പ്രശ്‌നങ്ങൾ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്ന മികച്ച ഉള്ളടക്കമുണ്ടായിരുന്നു. 1986-1990 കാലഘട്ടം മലയാള സിനിമയുടെ സുവർണ്ണകാലമായി പരക്കെ കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. ഈ കാലഘട്ടത്തിലെ വാണിജ്യ സിനിമകൾ സമാന്തരവും മുഖ്യധാരാ സിനിമയും തമ്മിലുള്ള അന്തരം കുറച്ചു. എൺപതുകളിലെ ശ്രദ്ധേയമായ വാണിജ്യ ചിത്രങ്ങൾ, ഐവിസാസിയുടെ ഈ നാട്, അഹിംസ, അൽകൂട്ടത്തിൽ താനിയേ, 1921, ജോഷിയുടെ ന്യൂഡൽഹി, നിരക്കൂട്ടു, സത്യൻ അന്തികാടിന്റെ ടിപി ബാലഗോപാലൻ എം‌എ, നാദോഡിക്കാറ്റു, കുടുമ്പപുരം, ഫാസിൽ സിവരഥ്രികല്, കമലിന്റെ ഉംനികലെ ഒരു കഥപരയമ്, കക്കൊഥികഅവിലെ അപ്പൊഒപന് ഥഅദികല്, പെരുവന്നഅപുരഥെ വിശെശന്ഗല്, സിബി മലയിൽ ദൂരെ ദൂരെ ഒരു കൊഒദു കൊഒത്തമ്, ഥനിയവര്തനമ്, കിരെഎദമ്, ബാലചന്ദ്ര മേനോൻ ഏപ്രിൽ 18, karyam നിഷരമ്, പ്രിയദർശൻ പൂച്ചക്കൊരു മൂക്കുത്തി, ഥലവത്തമ്, വെല്ലനകലുദെ നാടു, ഛിഥ്രമ്, ഹരിഹരൻ ന്റെ പന്ഛഗ്നി, അമൃതം ഗമയ , നഖഷ്ടംഗൽ, ru രു വടക്കൺ വീരഗത, വേണു നാഗവള്ളിയുടെ സുഗമോദേവി, സർവ്വകലാസല, കെ മധുവിന്റെ ഇരുപതം നൂട്ടണ്ടു, മൂന്നം മുറ, ഒരു സിബിഐ ഡയറി കുരിപ്പു, തമ്പി കൃഷ്ണന്തത്തിന്റെ രാജവിന്തെ മകൻ, ജോസീംവാൻ i റാവു സംസാരിക്കുന്നു.
എൺപതുകളിൽ മലയാള സിനിമ കാര്യമായ സാങ്കേതിക നേട്ടങ്ങൾ കൈവരിച്ചു. ഇന്ത്യയിലെ ആദ്യത്തെ തദ്ദേശീയ 70 എംഎം ചലച്ചിത്രം 1982 ൽ പുറത്തിറങ്ങിയ മലയാള ചലച്ചിത്രമായ പടയോട്ടം ആയിരുന്നു. നവോദയ ഗ്രൂപ്പിലെ അപ്പച്ചനാണ് പടയോട്ടം നിർമ്മിച്ചത്. ഇന്ത്യയിൽ നിർമ്മിച്ച ആദ്യത്തെ 3-ഡി ഫിലിം, മൈ ഡിയർ കുട്ടിചത്തൻ നവോദയ അപ്പച്ചൻ നിർമ്മിച്ച ഒരു മലയാള ചലച്ചിത്രമായിരുന്നു, 1984 ൽ പുറത്തിറങ്ങി. മമ്മൂട്ടി, മോഹൻലാൽ, രതീഷ്, ശങ്കർ, റഹ്മാൻ എന്നിവരാണ് എൺപതുകളിലെ പ്രധാന നായകൻമാർ. മമ്മൂട്ടിയും മോഹൻലാലും സൂപ്പർസ്റ്റാറുകളായി മാറി, ഇപ്പോഴും മലയാള സിനിമയിലെ താരങ്ങളാണ്, മറ്റുള്ളവർ എൺപതുകളുടെ അവസാനത്തിലും എൺപതുകളുടെ തുടക്കത്തിലും താരനിര നഷ്ടപ്പെടുകയും പിന്നീട് കഥാപാത്ര കഥാപാത്രങ്ങളിൽ മികച്ച പ്രകടനം കാഴ്ചവയ്ക്കുകയും ചെയ്തു. എൺപതുകളുടെ അവസാനത്തിലും എൺപതുകളുടെ തുടക്കത്തിലും ജയറാമും സുരേഷ് ഗോപിയും നായകന്മാരായി മികച്ച പ്രകടനം കാഴ്ചവച്ചു, പിന്നീട് സൂപ്പർതാരങ്ങളുടെ നിലവാരത്തിലേക്ക് വളർന്നു. ശോഭന, സീമ, ജലജ, മേനക, vas ർ‌വാഷി, ഗീത, ഉണ്ണി മേരി, പാർവതി, ലിസി, സാന്തി കൃഷ്ണ, അംബിക, കാർത്തിക, രഞ്ജിനി, രേവതി എന്നിവരാണ് ഈ ദശകത്തിലെ പ്രധാന നായികമാർ. എൺപതുകളിൽ സഹതാരങ്ങളായ തിലകൻ, നെദുമുടി വേണു, ജഗതി ശ്രീകുമാർ, ശ്രീനിവാസൻ, ഇന്നസെന്റ്, ശങ്കരടി, കൊച്ചി ഹനീഫ, ഒഡുവിൽ ഉണ്ണികൃഷ്ണൻ, സിദ്ദിഖ്, ജഗദീഷ്, ഗണേഷ് കുമാർ, കുത്തിരവട്ടം ജാസു, , ക്യാപ്റ്റൻ രാജു, സുകുമാരി, കെപിഎസി ലളിത, അരൺമുല പൊന്നമ്മ, കാവിയൂർ പൊന്നമ്മ, ഫിലോമിന.
എൺപതുകൾ എൺപതുകളിൽ പുതിയ തരംഗ വിഭാഗത്തിലെ നിരവധി ചിത്രങ്ങൾ കേരളത്തിൽ നിർമ്മിക്കുകയും റിലീസ് ചെയ്യുകയും ചെയ്തു. സംസ്ഥാന, ദേശീയ തലങ്ങളിൽ നിരവധി അവാർഡുകൾ നേടിയ ഈ ചിത്രങ്ങൾ മലയാള സിനിമയുടെ ലോകവ്യാപകമായ അംഗീകാരത്തിന് വളരെയധികം സഹായിച്ചു. എൺപതുകളിലെ ശ്രദ്ധേയമായ കലാ ചിത്രങ്ങളിൽ അഡൂറിന്റെ മതിലുകൽ (1990), വിദ്യാൻ (1993), കഥപുരുഷൻ (1995), അരവിന്ദന്റെ വസ്തുഹാര (1991), ഷാജി എൻ കരുണിന്റെ സ്വഹാം (1994), വനപ്രസ്ഥം (1999), എം.ടി. വാസുദേവൻ നായരുടെ കടവ് (1991), ടിവിചന്ദ്രന്റെ പോന്തൻ മാഡ (1994), മംഗമ്മ (1997), ലെനിൻ രാജേന്ദ്രന്റെ ദിവതിന്തെ വിക്രമികൽ (1992), കുളം (1997), എം പി സുകുമാരൻ നായരുടെ കഴകം (1994), ജയരാജിന്റെ ദേശദാനം (1997) ), ബാലചന്ദ്ര മേനോന്റെ സാമന്തരംഗൽ (1998), പി.ടി. കുഞ്ജു മുഹമ്മദിന്റെ മഗ്രിബ് (1993), ഗർഷോം (1999), രാജീവ്നാഥിന്റെ ജനാനി (1999), ശ്യാമപ്രസാദിന്റെ അഗ്നി സാക്ഷി (1999). എൺപതുകളിൽ പുറത്തിറങ്ങിയ വാണിജ്യ സിനിമകളും മിഡിൽ സ്ട്രീം ചിത്രങ്ങളും മികച്ച നിലവാരത്തിലായിരുന്നു. ഈ ചിത്രങ്ങൾക്ക് പൊതുജനങ്ങളും നിരൂപകരും മികച്ച സ്വീകാര്യത നേടി, ചില ചിത്രങ്ങൾക്ക് ദേശീയ തലത്തിൽ അവാർഡുകൾ നേടാൻ കഴിഞ്ഞു. എൺപതുകളിലെ ജനപ്രിയ വാണിജ്യ ചിത്രങ്ങളിൽ ഐവിസാസിയുടെ ഇൻസ്പെക്ടർ ബൽറാം, ദേവസുരം, വർണപകിട്ടു, ഭരതന്റെ തശ്വരം, അമരം, മാലൂട്ടി, വെങ്കലം, ചാമയം, പഥയം, ദേവരാഗം, പദ്മരാജന്റെ ഇന്നാലെ, നജാൻ ഗന്ധർവാൻ, ജോഷിയുടെ നമ്പർ പാത്രം, ഫാസിലിന്റെ പപ്പായുഡ് സ്വന്തം അപ്പൂസ്, മണിചിത്രത zh ു, അനിയതി പ്രാവ്, ഹരികൃഷ്ണൻ, പ്രിയദർശന്റെ അക്കാരെ അക്കാരെ അക്കാരെ, കിളുക്കം, അദ്വൈതം, തെൻ‌മവിൻ കോമ്പത്ത്, കാല പാനി, ചന്ദ്രലേഖ, ശബിരഹാം, സിബി ഹരാം സ്വന്തം ജനകിക്കുട്ടി, സത്യൻ ആന്തിക്കാടിന്റെ തലയനമന്ത്രം, സന്ധേഷാം, തൂവൽകോട്ടാരം, ഇറാട്ടക്കുട്ടികാലുഡെ അച്ചൻ, വീന്ദം ചില വീട്ടു കരിയാംഗൽ, സിദ്ദിഖ്-ലാൽ ഇൻ ഹരിഹർ നഗർ, ഗോഡ്ഫാദർ, വിയറ്റ്നാം കോളനി, കബൂലിവാലം, താംലാംവാലം രാവണൻ, ഇ പുഷായം കടന്നു, അയൽ കാദാ എതുതുക്കായാനു, നിരം, രാജസേനന്റെ മേലരമ്പി l ആൻ‌വീദു, അനിയാൻ‌ ബാവ ചേതൻ‌ ബാവ, ആദ്യാഥെ കൻ‌മണി, കോട്ടാരം വീറ്റൈൽ‌ അപ്പട്ടൻ‌, ഭദ്രന്റെ അയ്യർ‌ ദി ഗ്രേറ്റ്, അങ്കിൾ‌ ബൺ‌, സ്പാഡികം, തമ്പി കനന്തനത്തിന്റെ നാദോഡി, മന്ത്രികം, രാജീവ് അഞ്ചലിന്റെ ബട്ടർ‌ഫ്ലൈസ്, കശ്മരാം സംഗീത ശിവന്റെ യോധ, തുളസിദാസിന്റെ കിലുകിൽ പമ്പാരം, കൊച്ചി ഹനീഫയുടെ വത്സല്യം, ശ്രീനിവാസന്റെ ചിന്താവിഷ്ടായ ശ്യാമള, സുന്ദർദാസിന്റെ സല്ലപം, വിനയന്റെ സിപായി ലഹാല, വസന്തിയം ലക്ഷ്മിയം പിം.